MPE THAMMASAT UNIVERSITY-PATTAYA CENTER
สมาชิกล็อกอินเพื่อเข้าสู่ระบบก่อนนะคะ

Join the forum, it's quick and easy

MPE THAMMASAT UNIVERSITY-PATTAYA CENTER
สมาชิกล็อกอินเพื่อเข้าสู่ระบบก่อนนะคะ
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

สำนักไหนหมายชูประเทศชาติ สำนักนั้นธรรมศาสตร์และการเมือง

Sawasdee & Welcome Everyone to MPE Website ka.
ค้นหา

Display results as :

Rechercher Advanced Search

October 2024
MonTueWedThuFriSatSun
 123456
78910111213
14151617181920
21222324252627
28293031   

Calendar Calendar

เข้าสู่ระบบ(Log in)

ลืม(forget) password

You are not connected. Please login or register

รัฐศาสตร์วิชาการ "ความรัก เพศ และการเมือง"

chelsea
Mmy Aor
6 posters

ไปที่หน้า : 1, 2  Next

Go down  ข้อความ [หน้า 1 จาก 2]

Mmy Aor

Mmy Aor
Moderators
Moderators

ขออนุญาต quote ข้อความของพี่อรรถจาก email ที่ส่งถึงพวกเราทุกคนนะคะ

"สวัสดีครับเพื่อนพ้องน้องพี่

จากที่พวกเราเป็น รัฐศาสตร์รุ่นแรกของ พัทยา จึงคิดว่า
น่าจะประชาสัมพันธ์ให้พวก นศ. กทม. รู้จักเราบ้าง

หัวข้อ ความรัก เพศ และ การเมือง ในงานรัฐศาสตร์วิชาการ ครั้งที่ 17 นี้
รบกวนเพื่อนพ้องน้องพี่ MPE1 แสดงแง่คิดให้ผมท่านละ หัวข้อนึง
แล้วผมจะเอามาขยายความ ส่งเป็นบทความสั้นๆ ไปแสดงที่ท่าพระจันทร์

นะ นะ นะ....หัวเดียวคิดได้แง่เดียว ขอหลายๆหัวหน่อยครับ

ถ้าไม่ว่างก็ขอสั้นๆพอให้เป็นแนวก็ได้ครับ

อรรถกร"

หัวข้อเสวนา "ความรัก เพศและการเมือง"

เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา ออมีโอกาสแลกเปลี่ยนความเห็นกับ อ.พิชญ์มาเล็กน้อยค่ะ
สรุปประเด็นได้ว่า จิงๆ ในเรื่องความรัก เพศ ส่วนที่เกี่ยวข้องกับการเมืองมีอยู่หลายแง่มุมมาก

มุมมองต่อประเด็นนี้ ในเรื่องความรักที่มีผลต่อการเมือง ในความเห็นนะคะ เป็นความรักของคนในสังคม เน้นที่ความปรองดองสามัคคีของคนในสังคมหรือในชาตินั้นๆ เช่น การเมืองไทย ทุกวันนี้แบ่งออกเป็นหลายกลุ่มมากที่มองการเมืองในความเห็นที่ต่างกัน ยกตัวอย่างง่ายๆ ที่เห็นเด่นชัด คือกลุ่มการเมืองภาคประชาชน ระหว่างกลุ่มเสื้อเหลือง และกลุ่มเสื้อแดง ที่เวลานี้ ความเห็นทางการเมืองแตกต่างกันอย่างชัดเจน นั่นคือ ความรักระหว่างคนในสังคมน้อยลงมาก หรืออาจไม่เหลืออยู่เลยนี่คือความสัมพันธ์ระหว่างกลุ่ม

ถ้ามองโฟกัสลงมาที่กลุ่มย่อย ยกตัวอย่างง่ายๆ ถึงกลุ่มเสื้อเหลืองและเสื้อแดง เช่นกัน คือ ภายในครอบครัว ในหนึ่งครอบครัว ขณะนี้เราพบกันอยู่บ่อยครั้งที่ คนหนึ่งเห็นด้วยกับกลุ่มเสื้อแดง อีกกลุ่มเห็นด้วยกับกลุ่มเสื้อเหลือง ซึ่งเมื่อมาอยู่ร่วมกันในครอบครัว ต่างฝ่ายที่พยายามหลีกเลี่ยงในการออกความเห็นต่อเรื่องสถานการณ์การเมืองในปัจจุบัน เพื่อหลีกเลี่ยงความขัดแย้งในครอบครัว
สรุปง่ายๆ ถ้าคนในสังคมรักกัน การเมืองจะเป็นไปในความสมานสามัคคีปรองดอง ร่วมกันคิด แก้ปัญหา รับฟังความเห็นของฝ่ายตรงข้ามได้ แต่ถ้าคนในสังคมขัดแย้งกันเมื่อไร ปัญหาจะเริ่มเกิดขึ้นและขยายวงกว้างอีกเรื่อยไป จากประเด็นเพียงเล็กน้อยที่ความเห็นไม่ลงรอย จะขยายเป็นไม่เห็นด้วยกันในทุกๆ เรื่อง และกลายเป็นเกลียดกันในที่สุด

-------------------------------------------

ประเด็นเรื่องเพศกับการเมือง จะเป็นมุมมองในส่วนของ สตรีเพศและบุรุษเพศ กล่าวคือ บทบาทในทางการเมืองของผู้หญิงและผู้ชาย ตั้งแต่อดีตจนปัจจุบัน จะเห็นว่าผู้ที่มีบทบาททางการเมืองส่วนใหญ่ล้วนแล้วแต่เป็นผู้ชายทั้งสิ้น ไม่ว่าจะในองค์กรระดับโลก ระดับประเทศหรือระดับท้องถิ่นก็ตาม เบอร์หนึ่งมักเป็นผู้ชาย ผู้หญิงอาจมีบ้างแต่น้อยมาก สิ่งนี้สะท้อนให้เห็นว่า ถึงแม้ปัจจุบันผู้หญิงจะได้รับการยอมรับว่ามีความสามารถเทียบเท่าชายแล้วก็ตาม แต่การยอมรับในวงกว้างหรือบางเรื่องราว ความเป็นผู้หญิงยังเป็นข้อจำกัดอยู่มาก เหตุผลต่างๆ นานาที่หยิบยกกันมานั้นอ้างอิงจากเหตุผลทางวิทยาศาสตร์ ธรรมชาติและพฤติกรรมของความเป็นผู้หญิง คือ ผู้หญิงยังมีภาวะผู้นำอยู่น้อยมากถ้าเทียบกับชาย มีผลสืบเนื่องมาจากครั้งอดีตที่ให้ผู้หญิงเป็นช้างเท้าหลังต้องคอยตามผู้ชายอยู่ตลอดเวลา เหตุผลที่ว่าผู้หญิงมีความรอบคอบจิง แต่การมีความรอบคอบนั้นกลับทำให้ใครๆ มองว่าเป็นจุดด้อยหากจะกว้ามาเป็นผู้นำ กล่าวคือ ผู้หญิงละเอียดเกินไป ทั้งละเอียดและละเอียดอ่อน ทำให้การตัดสินใจช้าและไม่มีประสิทธิภาพเท่าผู้ชาย บลาๆๆ...

ตรงกันข้ามกับผู้ชายที่ถูกมองว่า สามารถจัดการทุกอย่างได้อย่างมีประสิทธิภาพ การตัดสินใจฉับไว และมีมันสมองที่เป็นนักบริหารมากกว่า

ปัจจุบันเราจะเห็นว่ามีลัทธิของผู้หญิง หรือที่เรียกกันว่า feminism สตรีนิยม เกิดขึ้นมากมาย แสดงให้เห็นว่าผู้หญิงเองไม่ได้ต้องการถูกมองว่าเป็นช้างเท้าหลังอีกต่อไป สิ่งเหล่านี้จึงโยงมาสู่เรื่องของเสรีภาพทางเพศ ผู้หญิงเราถูกมองว่าที่พยายามเป็นอยู่ทุกวันนี้ เป็นการก้าวผู้ชาย พยายามเป็นเหมือนผู้ชาย โดยที่ในความเป็นจิงผู้หญิงอาจยังไม่รู้เลยว่า การจะก้าวขึ้นมาเป็นผู้นำจิงๆ นั้น ควรเป็นผู้นำในด้านไหนกันแน่

อย่างไรก็ตามเรื่องเพศกับการเมืองที่เมื่อยุคสมัยก่อนหน้านี้ไม่เคยถูกหยิบยกขึ้นมากล่าวถึงเท่าไรนัก แต่ในปัจจุบัน เรื่องนี้มีคนให้ความสนใจเป็นอย่างมาก โดยเฉพาะในกลุ่มสตรีเพศเอง เทรนด์ของเพศต่อการเมืองจะยังคงน่าจับตามองต่อไป ว่าในอนาคต ผู้หญิงจะได้รับการยอมรับในทางการเมืองหรือทางอื่นๆ มากขึ้นหรือไม่

(แต่ก็ไม่รู้ว่าการเมืองในบ้าน โดยส่วนมากแล้วสามีหรือภรรยาที่จะมีอำนาจในบ้านมากกว่ากันนะคะ ^^")

-------------------------------------------------------
ด้วยความเคารพ ทั้งหมดนี้เป็นความเห็นส่วนบุคคลค่ะ

เพื่อนๆ มีความเห็นต่อประเด็นนี้อย่างไรมาร่วมแจมกันได้เลยค่ะ

http://mmyviva.multiply.com

chelsea

chelsea
รมต.
รมต.

ดีมากครับน้องๆๆๆ รัฐศาสตร์วิชาการ "ความรัก เพศ และการเมือง" Icon_biggrin รัฐศาสตร์วิชาการ "ความรัก เพศ และการเมือง" Icon_biggrin รัฐศาสตร์วิชาการ "ความรัก เพศ และการเมือง" Icon_biggrin รัฐศาสตร์วิชาการ "ความรัก เพศ และการเมือง" Icon_biggrin

attakorn

attakorn
รมช.
รมช.

chelsea พิมพ์ว่า:ดีมากครับน้องๆๆๆ รัฐศาสตร์วิชาการ "ความรัก เพศ และการเมือง" Icon_biggrin รัฐศาสตร์วิชาการ "ความรัก เพศ และการเมือง" Icon_biggrin รัฐศาสตร์วิชาการ "ความรัก เพศ และการเมือง" Icon_biggrin รัฐศาสตร์วิชาการ "ความรัก เพศ และการเมือง" Icon_biggrin

ขอความเห็นท่านประธานมาบ้างก็ดีนะครับ ในฐานะผู้มีประสบการณ์

Mmy Aor

Mmy Aor
Moderators
Moderators

พี่อรรถเป็นยังไงมั่งก็ไม่รู้ เสวนา น้องๆ เป็นห่วง (ได้แต่เป็นห่วง - -")

S.W.0404

รมต.
รมต.

attakorn พิมพ์ว่า:
chelsea พิมพ์ว่า:ดีมากครับน้องๆๆๆ รัฐศาสตร์วิชาการ "ความรัก เพศ และการเมือง" Icon_biggrin รัฐศาสตร์วิชาการ "ความรัก เพศ และการเมือง" Icon_biggrin รัฐศาสตร์วิชาการ "ความรัก เพศ และการเมือง" Icon_biggrin รัฐศาสตร์วิชาการ "ความรัก เพศ และการเมือง" Icon_biggrin

ขอความเห็นท่านประธานมาบ้างก็ดีนะครับ ในฐานะผู้มีประสบการณ์

Sad ช่วงนี้ประธาน โน คอมเม้นท์ เพราะ เจ็บเนื่องจากบิด จากการขี่ม้าชมเมือง รู้สึกว่าตอนนี้ อออาการ บวม! 5555555

santa สู้ สู้ สู้ ห้ามสั่น

ammy

ammy
รมต.
รมต.

ประธานสู้ สู้ อ่านกระทู้ แล้วเห็นภาพเลยง่ะ ไม่รู้เสียศูนย์เลยหรือเปล่า อาจจะต้องไปตั้งศูนย์ถ่วงล้อใหม่นะเนี่ย 55555 รัฐศาสตร์วิชาการ "ความรัก เพศ และการเมือง" 905236 รัฐศาสตร์วิชาการ "ความรัก เพศ และการเมือง" 905236

Mmy Aor

Mmy Aor
Moderators
Moderators

ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ จี้ง่ะ

attakorn

attakorn
รมช.
รมช.

Mmy Aor พิมพ์ว่า:พี่อรรถเป็นยังไงมั่งก็ไม่รู้ เสวนา น้องๆ เป็นห่วง (ได้แต่เป็นห่วง - -")

ส่งบทความไปให้น้องที่ท่าพระจันทร์แล้วครับ

Dew

Dew
รมช.
รมช.

หวัดดีค่ะพี่ๆๆ

chelsea

chelsea
รมต.
รมต.

แค่ม้าโยกขึ้นเขาไม่ทำให้ผมเบี้ยวหรือเสียศูนย์ง่ายๆหรอก แต่เสียเงินในรถนี่สิมันช้ำง่ะ รัฐศาสตร์วิชาการ "ความรัก เพศ และการเมือง" Kopfschuettel รัฐศาสตร์วิชาการ "ความรัก เพศ และการเมือง" Kopfschuettel รัฐศาสตร์วิชาการ "ความรัก เพศ และการเมือง" Kopfschuettel

S.W.0404

รมต.
รมต.

chelsea พิมพ์ว่า:แค่ม้าโยกขึ้นเขาไม่ทำให้ผมเบี้ยวหรือเสียศูนย์ง่ายๆหรอก แต่เสียเงินในรถนี่สิมันช้ำง่ะ รัฐศาสตร์วิชาการ "ความรัก เพศ และการเมือง" Kopfschuettel รัฐศาสตร์วิชาการ "ความรัก เพศ และการเมือง" Kopfschuettel รัฐศาสตร์วิชาการ "ความรัก เพศ และการเมือง" Kopfschuettel

affraid ถึงว่า กระเป๋าตัง ผม แน่นเปรี้ยะ เลยยย

Dew

Dew
รมช.
รมช.

S.W.0404 พิมพ์ว่า:
chelsea พิมพ์ว่า:แค่ม้าโยกขึ้นเขาไม่ทำให้ผมเบี้ยวหรือเสียศูนย์ง่ายๆหรอก แต่เสียเงินในรถนี่สิมันช้ำง่ะ รัฐศาสตร์วิชาการ "ความรัก เพศ และการเมือง" Kopfschuettel รัฐศาสตร์วิชาการ "ความรัก เพศ และการเมือง" Kopfschuettel รัฐศาสตร์วิชาการ "ความรัก เพศ และการเมือง" Kopfschuettel

affraid ถึงว่า กระเป๋าตัง ผม แน่นเปรี้ยะ เลยยย

โหคุยใหญ่เลย เด๊วครั้งหน้าย้ายมาใส่กระเป๋าหนูบ้างนะ

S.W.0404

รมต.
รมต.

Dew พิมพ์ว่า:

Laughing ปรีกษา เอมมี่ ก่อน จะได้กินที่เดียว ม่ายต้องเสียเวลา 555555

โหคุยใหญ่เลย เด๊วครั้งหน้าย้ายมาใส่กระเป๋าหนูบ้างนะ

ammy

ammy
รมต.
รมต.

โห แรงค่า แน่ใจเหรอพี่ กินเค้าได้แค่ครั้งเดียวนั่นแหละ
งี้ มันต้องเจอกันหน่อยนะพี่ จริงมั๊ยน้องดิว

Dew

Dew
รมช.
รมช.

ammy พิมพ์ว่า:โห แรงค่า แน่ใจเหรอพี่ กินเค้าได้แค่ครั้งเดียวนั่นแหละ
งี้ มันต้องเจอกันหน่อยนะพี่ จริงมั๊ยน้องดิว

เมื่อไรว่ามาเลยค่ะ เตรียมตัวแล้วเนี้ย แบบว่ามันคันมือ อิอิ

S.W.0404

รมต.
รมต.

ammy พิมพ์ว่า:โห แรงค่า แน่ใจเหรอพี่ กินเค้าได้แค่ครั้งเดียวนั่นแหละ

เมื่อไรว่ามาเลยค่ะ เตรียมตัวแล้วเนี้ย แบบว่ามันคันมือ อิอิ

Smile$+%^: หมูทำไรก็หร่อย พูดแล้วน้ำลายไหล สู้ดดด

chelsea

chelsea
รมต.
รมต.

แบบนี้เค้าเรียกว่าเก่งปฎิบัติแต่ทางทิษฏีหลับน้ำลายยืด มีกรนประปราย

ammy

ammy
รมต.
รมต.

chelsea พิมพ์ว่า:

แบบนี้เค้าเรียกว่าเก่งปฎิบัติแต่ทางทิษฏีหลับน้ำลายยืด มีกรนประปราย

ที่เห็นจะเป็นท่านประธานหลับและกรน นะค๊า

Dew

Dew
รมช.
รมช.

เห็นด้วยกะพี่เอ อย่างแรง

S.W.0404

รมต.
รมต.

Twisted Evil เห็นเหมือนพี่เอ ว่า ยังงัยก็เสียตังให้พี่เหมี่ยว เนอะ

ammy

ammy
รมต.
รมต.

S.W.0404 พิมพ์ว่า:Twisted Evil เห็นเหมือนพี่เอ ว่า ยังงัยก็เสียตังให้พี่เหมี่ยว เนอะ

พี่เหมี่ยว เดี๋ยวเจอกันหลังตึก ไพ่ด้วยอย่าลืม

S.W.0404

รมต.
รมต.

ammy พิมพ์ว่า:
S.W.0404 พิมพ์ว่า:Twisted Evil เห็นเหมือนพี่เอ ว่า ยังงัยก็เสียตังให้พี่เหมี่ยว เนอะ

พี่เหมี่ยว เดี๋ยวเจอกันหลังตึก ไพ่ด้วยอย่าลืม

Smile ทำเหมือนตอนเรียนว่ะ

ammy

ammy
รมต.
รมต.

Smile ทำเหมือนตอนเรียนว่ะ

ตอนเรียนเล่นไพ่ด้วยเหรอ งงอ่ะ

chelsea

chelsea
รมต.
รมต.

S.W.0404 พิมพ์ว่า:รัฐศาสตร์วิชาการ "ความรัก เพศ และการเมือง" Icon_twisted เห็นเหมือนพี่เอ ว่า ยังงัยก็เสียตังให้พี่เหมี่ยว เนอะ

รัฐศาสตร์วิชาการ "ความรัก เพศ และการเมือง" Icon_smile ทำเหมือนตอนเรียนว่ะ

ตอนเรียนเล่นไพ่ด้วยเหรอ งงอ่ะ
คล้ายกับพวกเราได้เจอกันทุกวันเนอะ ขอตังค์ให้พี่ใช้มั่งดิ ธนาคารทวงพี่อีกแย๊วง่ะ
รัฐศาสตร์วิชาการ "ความรัก เพศ และการเมือง" Alien

Dew

Dew
รมช.
รมช.

เจอกันหลังห้องน้ำดีกว่ามั้ง

ขึ้นไปข้างบน  ข้อความ [หน้า 1 จาก 2]

ไปที่หน้า : 1, 2  Next