MPE THAMMASAT UNIVERSITY-PATTAYA CENTER
สมาชิกล็อกอินเพื่อเข้าสู่ระบบก่อนนะคะ

Join the forum, it's quick and easy

MPE THAMMASAT UNIVERSITY-PATTAYA CENTER
สมาชิกล็อกอินเพื่อเข้าสู่ระบบก่อนนะคะ
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

สำนักไหนหมายชูประเทศชาติ สำนักนั้นธรรมศาสตร์และการเมือง

Sawasdee & Welcome Everyone to MPE Website ka.
ค้นหา

Display results as :

Rechercher Advanced Search

October 2024
MonTueWedThuFriSatSun
 123456
78910111213
14151617181920
21222324252627
28293031   

Calendar Calendar

เข้าสู่ระบบ(Log in)

ลืม(forget) password

You are not connected. Please login or register

วิชา รม.653สัมมนาประเด็นเฉพาะ

5 posters

Go down  ข้อความ [หน้า 1 จาก 1]

attakorn

attakorn
รมช.
รมช.

เสาร์ที่ 16 นี้เรียนเรื่องสิทธิชุมชนตามมาตรา 67
และกรณีศึกษา:มาบตาพุด
ใครว่างก็อ่าน นสพ.หาข้อมูลมาบ้างก็จะเรียนได้สนุกขึ้นครับ

ผมแซมเปิ้ล(ตัวอย่าง)มาให้นิดนึงละกัน

มีแก้ไขตัดรายชื่อออกนะครับ เผื่อผิดพลาด
จะได้ไม่เกิดความเข้าใจผิด....และถูกฟ้อง Twisted Evil

รายชื่อ 19 โครงการ ขอหลุดการระงับ และ 13 โครงการของ ปตท.
ที่ประชุมคณะรัฐมนตรี(22 ธ.ค.)มีมติเห็นชอบให้โครงการลงทุนในนิคมอุตฯมาบตาพุดที่ได้รับผลกระทบจากการถูกศาลปกครองสั่งระงับโครงการชั่วคราว

เนื่องจากไม่ได้ปฏิบัติตามกฎหมายรัฐธรรมนูญ มาตรา 67 วรรคสอง จำนวน 19 โครงการ จากทั้งหมด 65 โครงการ ที่คณะรัฐมนตรีพิจารณาแล้วเห็นว่ามีโอกาสมากที่สุด ที่ศาลปกครองจะทุเลาคำสั่ง และให้สามารถเดินหน้าโครงการต่อไปได้

กลุ่มที่ 1 ไม่ใช่ประเภทรุนแรงและผ่าน 2 หลักเกณฑ์ หรือโครงการไม่มีการผลิตและลดมลพิษ

1.1 โครงการที่ดำเนินการแล้วมีทั้งหมด 4 โครงการ

1.2 ก่อสร้างเกือบ 100% มี 3 โครงการ

กลุ่มที่ 2 ไม่ใช่ประเภทรุนแรง และผ่าน 1 หลักเกณฑ์

2.1 ดำเนินการแล้ว 2 โครงการ

2.2 ก่อสร้าง 100% รอใบอนุญาตดำเนินการ 5 โครงการ

2.3 ก่อสร้างเกือบ 100% 4 โครงการ
กลุ่มที่ 3 ไม่ใช่ประเภทรุนแรง

ก่อสร้าง 100% รอใบอนุญาต 1 โครงการ

มาบตาพุด ของ ปตท.13 โครงการ

65 โครงการ ถูกศาลระงับ และสั่ง...ทำให้ถูกต้อง หลายกลุ่ม บอกกระทบคนงานจำนวนมาก รายได้ประชาชาติ หดตัว ความจริงแล้ว หลายโครงการยังคงดำเนินการก่อสร้างอยู่ ที่เสร็จแล้วก้ออยู่ระหว่างการทดสอบระบบ ควรจะต้องทำศาลสั่ง ดีกว่าจะมาฟ้อง หน่วยงานรัฐ ซ้ำ แล้วมันจะไม่จบ จนเป็นโรงงานร้าง ... เพราะระบบ ขบวนการยุติธรรมไทย กว่าจะสิ้นสุด ยาวนานมาก

ประชาชาติธุรกิจออนไลน์ 2 ธ.ค. 52 - บริษัทยักษ์มึนตึบ ศาลปกครองสูงสุด สั่งเบรก

ประชาชาชาติธุรกิจออนไลน์ ตรวจสอบ รายชื่อ 65 โครงการหรือกิจกรรมที่ก่อให้เกิดผลกระทบต่อชุมชนอย่างรุนแรงทั้งทางด้าน คุณภาพสิ่งแวดล้อม ทรัพยากรธรรมชาติและสุขภาพในพื้นที่มาบตาพุด บ้านฉาง และจังหวัดระยองที่ไม่ปฏิบัติตามรัฐธรรมนูญแห่งราชอาณาจักรไทย พ.ศ.2550 มาตรา 67 วรรคสอง และพระราชบัญญัติสุขภาพแห่งชาติ พ.ศ.2550 ซึ่งศาลปกครองสูงสุด สั่งยืนตามศาลปกครองชั้นต้น ว่าให้ระงับโครงการต่อไป เมื่อวันที่ 2 ธันวาคมที่ผ่านมา
โครงการทั้ง 65 โครงการ มี 3 กลุ่ม มีรายชื่อ ดังนี้
@ ประเภทอุตสาหกรรม
@ ประเภทคมนาคม
@ ประเภทพลังงาน
http://www.oknation.net/blog/airfresh-society/2009/12/08/entry-1

แก้ไขล่าสุดโดย attakorn เมื่อ Mon Jan 18, 2010 11:43 am, ทั้งหมด 2 ครั้ง

ammy

ammy
รมต.
รมต.

ขอบคุณพี่อรรถ จริงๆ ได้ความรู้เยอะเลย เสาร์นี้เออยากไปเรียนมาก แต่ไม่สามารถไปเรียนได้ เสียดายจริงๆ ฝากเรียนด้วยนะ ติดธุระจริงๆ ค่ะ เจอกันวันอาทิตย์นะจ้า

เอ

attakorn

attakorn
รมช.
รมช.

ammy พิมพ์ว่า:ขอบคุณพี่อรรถ จริงๆ ได้ความรู้เยอะเลย เสาร์นี้เออยากไปเรียนมาก แต่ไม่สามารถไปเรียนได้ เสียดายจริงๆ ฝากเรียนด้วยนะ ติดธุระจริงๆ ค่ะ เจอกันวันอาทิตย์นะจ้า

เอ

รับฝากเฉพาะวันเสาร์ครับ ครึ่งวัน Rolling Eyes Smile$%(TY)@I%:

Mmy Aor

Mmy Aor
Moderators
Moderators

มีประโยชน์มากมายค่ะพี่อรรถ เมื่อวันเสาร์อาจารย์ไม่เจาะลึกเรื่องนี้เท่าไหร่เลย
แต่อ่านที่พี่อรรถโพสไว้เก็ตขึ้นมากเลยค่ะ ขอบคุณสำหรับบทความดีๆ นะคะ

http://mmyviva.multiply.com

chelsea

chelsea
รมต.
รมต.

Mmy Aor พิมพ์ว่า:มีประโยชน์มากมายค่ะพี่อรรถ เมื่อวันเสาร์อาจารย์ไม่เจาะลึกเรื่องนี้เท่าไหร่เลย
แต่อ่านที่พี่อรรถโพสไว้เก็ตขึ้นมากเลยค่ะ ขอบคุณสำหรับบทความดีๆ นะคะ
ท่านเป็นคนมีความรู้ความสามารถนะ ขอบคุณ

Dew

Dew
รมช.
รมช.

ขอบคุณด้วยคนค่ะ พี่อรรถนี่เป็นคนมีสาระจิงๆ

chelsea

chelsea
รมต.
รมต.

Dew พิมพ์ว่า:ขอบคุณด้วยคนค่ะ พี่อรรถนี่เป็นคนมีสาระจิงๆ
ผมด้วย ผมมีสาระ

Dew

Dew
รมช.
รมช.

chelsea พิมพ์ว่า:
Dew พิมพ์ว่า:ขอบคุณด้วยคนค่ะ พี่อรรถนี่เป็นคนมีสาระจิงๆ

สาระอะไรอ่ะพี่ริน

chelsea

chelsea
รมต.
รมต.

Dew พิมพ์ว่า:
chelsea พิมพ์ว่า:

สาระอะไรอ่ะพี่ริน
ก็พี่เป็นคนมีเหตุและผลไงแฮ่ จิงมะ

ขึ้นไปข้างบน  ข้อความ [หน้า 1 จาก 1]